Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Pek
idontwantsator
pangfoon
seth_p
choco banana
crsriputtha
Gmotion
Shutter B
BanDitDotCom
Dim
14 posters

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^

Dim
    Dim
    Rank : Amateur

From : Gainesville, FL

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ Empty ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by Dim Wed Jun 02, 2010 5:28 am

เมื่อวันก่อนมีโอกาสได้ไปนอนเก็บภาพกระรอกมาฝากครับ

กระรอกนี้มีชื่อว่า Tree Squirrel หรือ Eastern gray squirrel (ชื่อวิทยาศาสตร์ Sciurus carolinensis)

สามารถพบเห็นได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยและประเทศแห่งนี้

ขนาดตัวและพุง ต่างกันไปตามแต่ละที่อยู่ครับ

ที่เห็นที่นี่ตัวปกติครับ เคยเห็นภาพที่พวกมันอ้วนกว่านี้

ปล. รูปเซ็ทเดียวกับในเฟซบุคครับ แฮะๆ

Tree squirrel or Eastern gray squirrel (Sciurus carolinensis) is the most well-known genus of tree squirrels is Sciurus, which includes the eastern gray squirrel of North America (and which was introduced to Great Britain), the red squirrel of Eurasia, and the North American fox squirrel, among many others.

Tree squirrels include over a hundred species that are found on all continents except Antarctica, and are the members of the squirrel family (Sciuridae) most commonly referred to as "squirrels".

They do not form a single natural, or monophyletic, group, but instead are related to the various other animals in the squirrel family, including ground squirrels, flying squirrels, marmots, and chipmunks. The defining characteristic that is used to determine which of the various species of Sciuridae are tree squirrels is therefore not so dependent on their physiology, but their habitat.

============================
    Camera: Nikon D90
    Lens: Sigma 70-300mm APO DG Macro
    File Manipulation: Nikon NX2 raw file conversion, PS Resize and USM
    ============================

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 01

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 02

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 03

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 04

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 04_2

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 05

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 06

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 07

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 08

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 09

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 10

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 12

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 13

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 14

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 15

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 16

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ 17

แก้ไขล่าสุดโดย Dim เมื่อ Wed Jun 02, 2010 2:07 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ Empty Re: ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed Jun 02, 2010 8:16 am

ว้าววววววววววว สีหวาน คมได้ใจจริงๆ ^^

ผมใช้ NX ไม่ไหวอ่ะ เปิดภาพนึงคอมค้างเลย T^T
    Shutter B
    Shutter B

From : ฉะเชิงเทรา

ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^ Empty Re: ถ่ายกระรอกมาฝากครับ ^^

ตั้งหัวข้อ by Shutter B Wed Jun 02, 2010 8:31 am

สีอิ่มมากเลยครับ นี้ถ้าเป็นบ้านเราน้องหมา คงไล่ควบแล้วล่ะ คิคิ Laughing
    Gmotion
    Gmotion
    Rank: Photographer

From : UD

ตั้งหัวข้อ by Gmotion Wed Jun 02, 2010 12:09 pm

น่ารักมากครับ
    ดีมากครับ ถ่ายรูป ได้ความรู้อีกตะหาก
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Wed Jun 02, 2010 1:05 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ว้าววววววววววว สีหวาน คมได้ใจจริงๆ ^^

ผมใช้ NX ไม่ไหวอ่ะ เปิดภาพนึงคอมค้างเลย T^T

ใช่้เลยครับ กินแรมกระฉูด ความสามารถก็น้อยกว่า photoshop
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by choco banana Wed Jun 02, 2010 1:27 pm

อ้า...น่ารัก Very Happy
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Wed Jun 02, 2010 1:45 pm

แจ่มมากเลยครับ Laughing
    ผมก็คนหนึ่งที่ใช้ NX ไม่เป็น Sad
    Dim
    Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim Wed Jun 02, 2010 1:52 pm

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ว้าววววววววววว สีหวาน คมได้ใจจริงๆ ^^

ขอบคุณค้าบ .... ผมเพิ่งมาใช้ NX ไม่นานมาก ไม่รู้มาก่อนเหมือนกันว่าจะกินแรมเป็น GB กันเลยทีเดียว

Shutter B พิมพ์ว่า:สีอิ่มมากเลยครับ นี้ถ้าเป็นบ้านเราน้องหมา คงไล่ควบแล้วล่ะ คิคิ Laughing
    ขอบคุณครับ ...... ตอนอยู่ไทย ผมไม่เคยคิดจะถ่ายเลยแฮะ อยู่ที่นี่ที่ทางคงลำบาก ไม่มีอะไรทำ ว่างๆเลยเดินรอบมหาลัย เก็บแสงเก็บภาพมาให้ชมครับ

Gmotion พิมพ์ว่า:น่ารักมากครับ
    ดีมากครับ ถ่ายรูป ได้ความรู้อีกตะหาก
    ขอบคุณครับ ..... ทุกครั้งที่ถ่าย ผมก็จะพยายามคิดล่ะ ว่าจะนำเสนออะไรดี ครั้งนี้ในเมื่อจบสายไบโอมา ก็พอจะหาข้อมูลตรงนี้ให้ได้ครับ แฮะๆ

crsriputtha พิมพ์ว่า:

ใช่้เลยครับ กินแรมกระฉูด ความสามารถก็น้อยกว่า photoshop
    เห็นด้วยครับ .... แต่ผมชอบความสามารถ NX ตรงที่มันจัดการ raw file ของ nikon เองได้เหมือนตัวกล้อง (มากกว่าซะอีก) น่ะครับ แต่เรื่องแต่งภาพกะจัดการไฟล์ PS กินเห็นๆ

choco banana พิมพ์ว่า:อ้า...น่ารัก Very Happy
    อ้า...ขอบคุณครับ Very Happy

seth_p พิมพ์ว่า:แจ่มมากเลยครับ Laughing
    ผมก็คนหนึ่งที่ใช้ NX ไม่เป็น Sad
    ขอบคุณครับ ....... ผมเพิ่งหัดใช้มาไม่ถึงเดือน (เพิ่งรู้วิธีเข้าใช้ ว่าต้องปิดเน็ตก่อนรันโปรแกรม ไม่งั้นซีเรียลไม่ผ่าน ฮาา) เพิ่งรู้ว่ามันก็ทำอะไรได้พอตัวเหมือนกันครับ
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Jun 02, 2010 4:22 pm

จะเม้นอะไรดีอ่ะ เม้นไปหมดแล้วใน FB 555+
    เอาเป็นว่าเซ็ทนี้ชอบมากกกก กระรอกน่ารัก น่ารักเหมือนอะไรน้าาาา Razz

=v= ชอบสีสันมากมาย ชอบตัวที่พุงป่องๆ ฮาาาา

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Wed Jun 02, 2010 11:52 pm

ทางยาว นี่แหล่มอีกแบบ ชอบครับ คมกริบ
    Dim
    Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim Wed Jun 02, 2010 11:58 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:จะเม้นอะไรดีอ่ะ เม้นไปหมดแล้วใน FB 555+
    เอาเป็นว่าเซ็ทนี้ชอบมากกกก กระรอกน่ารัก น่ารักเหมือนอะไรน้าาาา Razz

=v= ชอบสีสันมากมาย ชอบตัวที่พุงป่องๆ ฮาาาา
    แฮะๆ ขอบคุณจ้า .... ตอบ กระรอกน่ารักเหมือนคนถ่าย emo20

idontwantsator พิมพ์ว่า:ทางยาว นี่แหล่มอีกแบบ ชอบครับ คมกริบ

ขอบคุณครับ .... เสียแสงเยอะมากเซ็ทนี้ ถึงจะถ่ายแดดเปรี้ยง แต่ก็ดัน ISO ไปประมาณ 1600-2000 ทุกรูปครับ เพราะใช้ f อยู่ช่วง 14-18

ปล. รูปที่ลงที่นี่ผมไม่ได้ตัดข้อมูล exif ออกไปนะครับ ใครใช้ firefox สามารถหา add-on "exif viewer" หรือ "FxIF" มา แล้วคลิกขวากดดู exif ผมได้เลย Smile
    Pek
    Pek

From : Hat Yai, Songkhla

ตั้งหัวข้อ by Pek Thu Jun 03, 2010 5:17 pm

ซูโค้ยคับ แจ่ม สีสันสดใส คมชัด ครับ เยี่ยมคับ
    mada
    mada

From : Khonkaen

ตั้งหัวข้อ by mada Thu Jun 03, 2010 10:36 pm

น่ารักมากครับ...แต่ดุรึเปล่าเนี่ยกระรอก USA เนี่ย Very Happy

http://madaja.multiply.com
    Dim
    Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim Fri Jun 04, 2010 2:12 am

Pek พิมพ์ว่า:ซูโค้ยคับ แจ่ม สีสันสดใส คมชัด ครับ เยี่ยมคับ
    ขอบคุณครับ Idea

mada พิมพ์ว่า:น่ารักมากครับ...แต่ดุรึเปล่าเนี่ยกระรอก USA เนี่ย Very Happy

http://madaja.multiply.com

ขอบคุณครับ ..... ผมว่ากระรอกบ้านเราแอบดุกว่าอีกนะ ผมเคยโดนมันโยนลูกอะไรไม่รู้มาใส่หัวตอนนั่งอ่านหนังสือใต้ต้นไม้นอกตึก Confuse
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Fri Jun 04, 2010 6:59 am

น่ารัก น่ารัก
    ^^"
    Plug^L@m
    Plug^L@m

From : Thailand

ตั้งหัวข้อ by Plug^L@m Fri Jun 04, 2010 8:26 am

ชอบภาพที่ 3 ครับ Smile
    armce11
    armce11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : รัชดา 32

ตั้งหัวข้อ by armce11 Tue Jun 29, 2010 12:02 pm

น่ารักจัง Smile
    Dim
    Dim

ตั้งหัวข้อ by Dim Tue Jun 29, 2010 12:09 pm

ArmNo พิมพ์ว่า:น่ารัก น่ารัก
    ^^"

Plug^L@m พิมพ์ว่า:ชอบภาพที่ 3 ครับ Smile

armce11 พิมพ์ว่า:น่ารักจัง Smile

แหะๆ เพิ่งเห็น ........... ขอบคุณนะครับ =)

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 9:40 pm