Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ

pekazus
    pekazus
    Rank : Member

ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ Empty ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by pekazus Wed May 19, 2010 10:06 am

ผมเป็นสมาชิกคนหนึ่งที่เข้ามาแวะเวียน อยู่บ้างมาเก็บความรู้อยู่บ่อยๆ
    เคยมีกระทู้ที่บอกเกี่ยวกับการทำ กล่องกันชื้นเอง เลยสนใจ
    จึงขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยทำ หรือ ใช่อยู่ คับ Laughing
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ Empty Re: ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Wed May 19, 2010 8:08 pm

ผมเอากล่องทับเปอร์แวร์แบบสูญญากาศใบใหญ่ๆ มาใส่ครับ

แล้วก็ยัดซิริก้าเจลลงไป และตัววัดความชื้นอ่ะ ^^

แต่หลังๆ นี่ออกแนววางไว้ในตู้เฉยๆ ครับแล้วก็ซิริก้าวางไว้ข้างๆ พอ Very Happy
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ Empty Re: ขอปรึกษา ท่านที่ทำกล่องกันชื้น ที่ประยุกต์ทำเองหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Fri May 21, 2010 9:10 pm

ทำเหมือนพี่ต้นเช่นกันค่ะ

แต่บางทีขี้เกียจก็ลืมเอาใส่กล่อง ฮ่าๆๆๆๆ
    แต่ส่วนใหญ่จะระวังไม่ให้เปียก ถ้าไปใช้งานมาหรือไปโดนฝน กลับบ้านจะวางผึ่งลมให้สายแห้งตัวแห้งก่อนเก็บ ^^

เพิ่งสังเกตว่าเดี๋ยวนี้ superlock เค้าทำกล่องมาให้ใส่กล้องโดยเฉพาะเลย แบบว่ามีฟองน้ำหนุนก้นกล่องไว้ให้ด้วย ดีจัง
    pekazus
    pekazus

ตั้งหัวข้อ by pekazus Sun May 23, 2010 12:00 pm

ขอบ คุณ มักๆ กำลังดำเนินการ 5555

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 4:33 pm