Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

wutsoi3
pixyl
folkybang
aynitap
nine_ob
kingdabulls
10 posters

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้

kingdabulls
    kingdabulls
    Rank : Member

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ Empty วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Sun Mar 07, 2010 9:55 pm

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 76272426

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 97173163

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 69876008

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 84463576

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 20984310

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำติชมหรือแนะนำ
    เด๋วจาเอามาลงอีกครับ

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 57450249

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 97925428

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 37378695

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 83713251

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 64808465

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 99670174

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ 93811196
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ Empty Re: วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Sun Mar 07, 2010 10:16 pm

เอ๊....

ดู มัน ขาดๆ หละ คับ เฮอๆ

อ๊อบ ว่า บางรูปมันน่าจะได้ มากกว่านี้อะ เฮอๆๆ

ไม่รู้ว่าด้วย ข้อจำกัดของเลนส์ด้วยหรือป่าว นะ คับ ...หรืออาจจะ หลบคน ....

บางรูปดูเเร้วอึดอัด ... พระปราง ถ้าเป้นไปได้ เอาถึงพื้นเรย ก็โอเคร นะ อิอิ

ถ้าติดคนมาบ้างก็ไม่เป้นราย ถือว่าเป้น สีสัน .....

ลอง ถอยให้ ไกล ก้มให้ต่ำ ....ดูนะคับ แฮะๆ

เฮอๆ ...อันนี้เป็นความเห้นของผม คน เดียวหละนะคับ แฮะๆ

ยังงัย ก็ ถ่าย ให้สนุกนะ อิอิ just shoot :"
    aynitap
    aynitap

From : ลาดพร้าว

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ Empty Re: วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Mar 08, 2010 12:45 am

ตาม rep บนเลยครับ
    ภาพแรกกับภาพสีซอที่ดูสบายตาหน่อย ภาพอื่นอึดอัดไปนิดครับ
    มีปัญหาเรื่ององค์ประกอบภาพเป็นหลัง อย่างอื่นพอได้แล้วครับ
    kingdabulls
    kingdabulls

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Mon Mar 08, 2010 1:02 am

nine_ob พิมพ์ว่า:เอ๊....

ดู มัน ขาดๆ หละ คับ เฮอๆ

อ๊อบ ว่า บางรูปมันน่าจะได้ มากกว่านี้อะ เฮอๆๆ

ไม่รู้ว่าด้วย ข้อจำกัดของเลนส์ด้วยหรือป่าว นะ คับ ...หรืออาจจะ หลบคน ....

บางรูปดูเเร้วอึดอัด ... พระปราง ถ้าเป้นไปได้ เอาถึงพื้นเรย ก็โอเคร นะ อิอิ

ถ้าติดคนมาบ้างก็ไม่เป้นราย ถือว่าเป้น สีสัน .....

ลอง ถอยให้ ไกล ก้มให้ต่ำ ....ดูนะคับ แฮะๆ

เฮอๆ ...อันนี้เป็นความเห้นของผม คน เดียวหละนะคับ แฮะๆ

ยังงัย ก็ ถ่าย ให้สนุกนะ อิอิ just shoot :"

จริงของพี่เลยครับ ผมยังใช้เลนส์ kit อยู่เรยครับ แฮ่ๆๆ จริงแร้วคนไม่ค่อยเยอะครับแต่อย่ากให้ภาพออกมาดีเรยเกรงไปหน่อย แฮ่่ๆๆๆๆๆ
    ยังไงก้อขอขอบพระคุณเป็นอย่างมากเรยครับสำหรับคำแน่ะนำจะได้นำไปใช้บ้างครับแบบว่าเพิ่งซื้อกล้อง แล้วตอนนี้ก้อกำลังเห่อมากๆ ด้วยครับ
    อยากถ่ายรูปให้สวยเหมือนคนอื่นๆมั่งอ่ะครับ เรยต้องหาคนมาแนะนำเยอะครับ จะได้เอาไปปรับปรุง เอ่อโม้มาตั้งนานแร้วลืมแนะนำตัวครับ ชื่อหนุ่มครับ
    เริ่มรู้สึกอบอุ่นแร้วสิครับบ้านหลังนี้ ยังไงก้อช่แนะนำวยผมด้วยน่ะครับพี่ๆทุกคน รักบ้านหลังนี้จัง
    kingdabulls
    kingdabulls

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Mon Mar 08, 2010 1:10 am

aynitap พิมพ์ว่า:ตาม rep บนเลยครับ
    ภาพแรกกับภาพสีซอที่ดูสบายตาหน่อย ภาพอื่นอึดอัดไปนิดครับ
    มีปัญหาเรื่ององค์ประกอบภาพเป็นหลัง อย่างอื่นพอได้แล้วครับ

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ ผมจาพยายามต่อไปครับ ผมอยากถ่ายรูปให้ได้สวยๆเหมือน พี่ๆทุกคนในบ้านนี้มากเรย
    ผมได้แอบเข้าไปดู multiply พี่แร้วครับ ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่ไม่ได้เม้นบอกก่อน
    แต่ขอบอกไว้เรยครับว่ารูปที่พี่ถ่ายหลายรูปผมแอบชื่นชมเป็นอย่างมากเรยครับ โดยเฉพาะรูป งานพระพี่นาง อ่ะครับ
    บอกได้เรยว่าชอบเกือบทุกรูปครับ ทังแสงและองค์ประกอบของรูป ร่วมถึงสัดส่วนต่างๆ โดนตาแร้วซึมเข้าสมองเรยอ่า
    ส่วนผมคงต้องฝึกอีกนานเรยครับ ตอนนี้ยังมีปัญหาคือถ่ายรูปออกมาแร้ว ยังเอียงอยู่เรย แฮ่ๆๆๆ สงสัยตาเข
    ผมชื่อหนุ่มครับพี่ ยินดีที่ได้อยู่ในบ้านแห่งนี้ครับ รู้สึกจะเริ่มอบอุ่นขึ้นมาแร้วครับ
    aynitap
    aynitap

ตั้งหัวข้อ by aynitap Mon Mar 08, 2010 8:57 am

kingdabulls พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ ผมจาพยายามต่อไปครับ ผมอยากถ่ายรูปให้ได้สวยๆเหมือน พี่ๆทุกคนในบ้านนี้มากเรย
    ผมได้แอบเข้าไปดู multiply พี่แร้วครับ ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่ไม่ได้เม้นบอกก่อน
    แต่ขอบอกไว้เรยครับว่ารูปที่พี่ถ่ายหลายรูปผมแอบชื่นชมเป็นอย่างมากเรยครับ โดยเฉพาะรูป งานพระพี่นาง อ่ะครับ
    บอกได้เรยว่าชอบเกือบทุกรูปครับ ทังแสงและองค์ประกอบของรูป ร่วมถึงสัดส่วนต่างๆ โดนตาแร้วซึมเข้าสมองเรยอ่า
    ส่วนผมคงต้องฝึกอีกนานเรยครับ ตอนนี้ยังมีปัญหาคือถ่ายรูปออกมาแร้ว ยังเอียงอยู่เรย แฮ่ๆๆๆ สงสัยตาเข
    ผมชื่อหนุ่มครับพี่ ยินดีที่ได้อยู่ในบ้านแห่งนี้ครับ รู้สึกจะเริ่มอบอุ่นขึ้นมาแร้วครับ
    ขอบคุณครับ ใน multiply เข้าไปดูไปคุยได้ยินดีครับ แต่แหม.. ชมอย่างนี้เขินจัง emo17

ปัญหาเรื่องเอียงแก้ได้หลายวิธีครับ
    เอาง่าย ๆ ก็ดูในวิวไฟร์เดอร์จะมีจุดโฟกัสของกล้อง(ถ้าเป็น D60 , D3000 จะมี 3 จุด แนวขนานกับพื้นโลก
    แต่กล้องบางรุ่นมีเส้นกริดมาเป็นไกด์ให้เราด้วยก็ให้ใช้เส้นนั้นครับ)เอาไปทาบกับเส้นขอบฟ้าก่อนจะได้ไม่เอียง
    แล้วค่อยจัดองค์ประกอบใหม่โดยไม่เอียงกล้อง บางทีไม่เห็นเส้นขอบฟ้าก็ต้องใช้กะเอาเองครับ
    มีอีกวิธีคือใช้ตัววัดระดับความเอียงติดกับกล้อง แต่ผมไม่แนะนำเพราะถ้าเราใช้ตากะจนชำนานแล้วก็ไม่จำเป็น
    แต่พวกโปร ๆ ถ่ายมาก็ยังมีเอียงนะ แล้วเขาเอามาแก้เอียงใน PS ครับ (ผมก็ใช้บ่อย ๆ ) Smile
    folkybang
    folkybang
    Rank : VIP
    Rank : VIP

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by folkybang Mon Mar 08, 2010 12:23 pm

ผมว่ามุมมองยังอยู่ในระดับสายตาเกินไปนิดนะครับ

ลอง ซูมเข้า ซูมออก เสย ๆ กด ๆ

หาฉากหน้าที่หน้าสนใจดูนะครับ
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Mon Mar 08, 2010 8:48 pm

เหมือน contrast มากไปรึเปล่า แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวค่ะ
    wutsoi3
    wutsoi3
    Rank : Amateur
    Rank : Amateur

From : Bangkok , Ratchada

ตั้งหัวข้อ by wutsoi3 Mon Mar 08, 2010 10:46 pm

มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มาแนะนำกันหลายคน เข้ามาเก็บความรู้ตามระเบียบ อิอิ

ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่าว่าภาพมันแอบเบลอๆไปเล็กน้อย ได้ย่อแบบ USM หรือไม่ครับ
    kingdabulls
    kingdabulls

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Mon Mar 08, 2010 11:43 pm

wutsoi3 พิมพ์ว่า:มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มาแนะนำกันหลายคน เข้ามาเก็บความรู้ตามระเบียบ อิอิ

ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่าว่าภาพมันแอบเบลอๆไปเล็กน้อย ได้ย่อแบบ USM หรือไม่ครับ

ใช้โปรแกรม nero ย่อเอาครับ อิอิอิ มือใหม่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    kingdabulls
    kingdabulls

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Mon Mar 08, 2010 11:51 pm

folkybang พิมพ์ว่า:ผมว่ามุมมองยังอยู่ในระดับสายตาเกินไปนิดนะครับ

ลอง ซูมเข้า ซูมออก เสย ๆ กด ๆ

หาฉากหน้าที่หน้าสนใจดูนะครับ

ครับผมเด๋วคราวหน้าจาลองใหม่ รอวันหยุดอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำครับ
    เด๋วจาเอามาลงอีก ช่วยพิจารณาด้วยน่ะครับ Thank ล่วงหน้าครับ
    kingdabulls
    kingdabulls

ตั้งหัวข้อ by kingdabulls Mon Mar 08, 2010 11:58 pm

pixyl พิมพ์ว่า:เหมือน contrast มากไปรึเปล่า แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวค่ะ

ใช่ครับเอามาปรับอีกทีครับ
    ส่วนตัวผมชอบสีเข้มนิดหน่อยครับ ก่อนที่จะปรับดูมัน จืดไปนิดอ่ะครับ
    ยังไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับสีเท่าไหร่ครับ ตอนนี้กำลังหัดปรับแต่สีอยู่
    ใจจริงแล้วอยากให้สีออกมาดีตั้งแต่ในกล้องเรยอ่ะ อีกอย่าง ใช้ wb Auto ครับ แบบว่ายังไม่คล่องในการปรับแต่งที่กล้องอ่ะครับ
    แต่ชอบ vivid มากครับ สีจัดดี
    BanDitDotCom
    BanDitDotCom
    Rank : Master

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Mar 09, 2010 8:01 am

ชอบภาพที่ 2 ครับ งามๆ ^^
    idontwantsator
    idontwantsator

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Fri Mar 12, 2010 2:20 pm

โอ้..ว ..แสงสีชมพูเลย
    bpcollection

วัดมงคลบพิตร จ.อยุธยาครับ ช่วยติชมหรือแนะนำด้วยนะครับเผือ่ได้นำไปใช้ Empty มาใหม่ครับ

ตั้งหัวข้อ by bpcollection Wed Mar 24, 2010 10:10 pm

ชอบไปอยุธยามั่กมาก มีเป็นกะตั๊กเรย
    แต่ไม่กล้าโชว์กลัวห่วย 5555
    อีกอย่างหนึ่งเพิ่งหัดถ่ายรูป....
    โพสไม่เป็นด้วย เซียนช่วยสอนด้วยนะครับ
    bpcollection@hotmail.co.th
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Wed Mar 24, 2010 10:20 pm

bpcollection พิมพ์ว่า:ชอบไปอยุธยามั่กมาก มีเป็นกะตั๊กเรย
    แต่ไม่กล้าโชว์กลัวห่วย 5555
    อีกอย่างหนึ่งเพิ่งหัดถ่ายรูป....
    โพสไม่เป็นด้วย เซียนช่วยสอนด้วยนะครับ
    bpcollection@hotmail.co.th

วิธีโพสรูป ตามลิงค์ข้างล่างนะครับ
    http://nikond60.forum6.biz/forum-f6/topic-t855.htm

ผมก็ถ่ายไม่สวยนะแต่ก็ยังกล้าเอามาโชว์ อาศัยหน้าหนา
    แต่คนเรามีของก็ต้องปล่อยนะ เอามาแบ่งๆกันดูบ้างนะครับ
    crsriputtha
    crsriputtha

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Wed Mar 24, 2010 10:27 pm

รูปสี่รูปห้า ย้อนแสงมากเกินไปจน ควรหลีกเลี่ยงอะครับมันวัดแสงยาก
    ถ้าอยากให้เห็นองค์เจดีย์ชัด ท้องฟ้าก็จะขาวไป อยากได้ท้องฟ้าสวยๆ เจดีย์ก็มืดอีก

ผิดพลาดขออภัยนะครับ
    Smile

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 8:08 am