Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

4 posters

แบบนี้ทำอย่างไรครับ

seth_p
    seth_p
    Rank: Photographer

แบบนี้ทำอย่างไรครับ Empty แบบนี้ทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by seth_p Thu Feb 11, 2010 2:10 pm

จากกระทู้ Light Painting ครับ พอดีผมไปเจอแบบนี้เข้า งงสิ อยากรู้ว่าเค้าทำอย่างไร
    จะเป็น Stop Motion หรือ ว่าใช้ VDO ถ่าย ใครรู้ช่วยบอกด้วยคร้าบบ ผมนั่งดูมา 2 วันแล้วยังคิดไม่ออก

pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

แบบนี้ทำอย่างไรครับ Empty Re: แบบนี้ทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Thu Feb 11, 2010 3:49 pm

ไปหาคำตอบมาให้แล้วค่ะ

เป็นเรื่อง video editing ค่ะ

เดี๋ยวอีกสองวันจะมาย้ายกระทู้ไปห้อง general นะคะ จะได้ไม่สับสนระหว่าง ภาพนิ่งกับ video เนอะ
    BanDitDotCom
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

แบบนี้ทำอย่างไรครับ Empty Re: แบบนี้ทำอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Feb 11, 2010 3:56 pm

แบบนี้ทำอย่างไรครับ 659863
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Thu Feb 11, 2010 4:03 pm

เฮอๆๆๆ

จากที่ดู

อันนีั้้ ใช่กล้อง VDO คับ

เทคนิคนี้ เป้น เทคนิค CG โทรทัศน์ คับ ไม่ใช่ stop motion แต่อย่างใด.....

สังเกตุได้ จากการเคลื่อนไหวถ้า จะ ใช้การ เคลื่อนไหว ได้เนียน ขนาดนั่นจากกล้องภาพนิ่งจะต้องถ่าย กัน 25 ภาพ ต่อ 1 วินาทีกันเรย ที เดีัยว คับ เฮอๆ

การถ่าย ทำก็ จะเป้น ให้ คน ถือไฟ คับ(เห้นได้จากเริ่มต้น) วาดไปเรื่อยๆ ..... ขณะนั้นก็ถ่าย ทำโดย speed ปกติ ครับ .... (สามารถ speed ทีหลังได้)

เมื่อถ่ายทำเสร้จ

มาสู่ข้นตอน Edit ใช้ path ลากเส้นตามแสงไฟที่ตัวแสดงถือ..ได้เรย คับ ใช้ motion ในโปรแกรม เดินเส้น .... ใส่ Effect glow เท่านี้ ก็ เสร็จขบวนการ

ถ้า อยากได้ เร็วๆ ก็ ใส่ speed เข้าไป อิอิอิ

โปรแกรม ที่ที่นิยม ก็จะมี พวก After Effect , 4D Cinema , หรือพวก 3dmax เองก็ ทำได้ คับ

From : ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Thu Feb 11, 2010 4:08 pm

ง่ะใช้โปรแกรม after efftects ไม่เป็นอ่าคนละสาย -_-"
    seth_p
    seth_p

ตั้งหัวข้อ by seth_p Thu Feb 11, 2010 4:12 pm

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ตอนแรกผมนึกว่าเป็น Stop Motion แต่คิำดไม่ออกว่าจะไง
    ถ้าเป็นการทำด้วย VDO ก็พอเข้าใจครับ ไม่สับสนละ Very Happy

แต่ว่าน่าลองเหมือนกันนะเนี่ย ถ้า D60 ถ่าย VDO ได้นะ 5555 Laughing

เวลาขณะนี้ Thu Mar 28, 2024 6:27 pm