Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

nine_ob
BanDitDotCom
Soulphobia
tunya32
8 posters

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์

tunya32
    tunya32
    Rank : Member

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์ Empty ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Mon Feb 01, 2010 12:41 am

ส่วนตัวใช้ D60 + tamron18-200 ครับอยากได้เลนส์เพิ่มคับเน้นถ่ายบุคคลครับ แต่
    อยากได้ TOKINA 100 f2.8 macro เห็นเขาว่าถ่ายภาพบุคคลก็ได้แถมได้ macro ด้วย
    หรือจะเป็น NIK 85 f 1.8 ดีครับเพื่อนๆเห็นว่าไงครับมือใหม่อ๊ะครับแถมหลายใจเลือกไม่ถูก อิอิ
    Soulphobia
    Soulphobia
    Rank : VIP+

From : ลาดมะพร้าว 112

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์ Empty Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Mon Feb 01, 2010 1:21 am

เห็นว่าเน้นถ่ายภาพบุคคล...เอาเท่าที่ผมพอจะทราบก่อนนะครับ...

TOKINA 100 f2.8 macro ตัวนี้ไม่มีความรู้ครับ ขอข้ามไปเลยละกันนะครับ... Smile

AF 85 mm f/1.8D ส่วนตัวนี้โปรหลายๆ แนะนำมาเลยครับว่าแหล่มดีที่เดียวด้วย
    ระยะและค่ารู้รับแสง แต่ถ้านำมาใช้กับเจ้าตัวเล็กละก็ ต้องหมุนมือเอาเท่านั้นนะครับ
    ออร์โต้โฟกัสไม่ได้ (ถ้าจำไม่ผิดพี่ต้องใช้อยู่ครับ) emo5

http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1788.htm (ขออนุญาตพี่ต้องด้วยนะครัับ)
    *** http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1657.htm (อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัวครับ
    แต่รู้สึกว่าพี่แกจะใช้เลนส์ AF 35 mm f/2.0D อ่าครับ)

AF 50 mm f/1.8D ส่วนตัวผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ หมุนมือเช่นกัน คมดีที่เดียวครับและ
    แสนจะคุ้มค่าคุ้มราคาลองหาดูภาพตัวอย่างได้ในห้องโพสภาพได้เลยครับในบอร์ดนี้
    หลายคนใช้อยู่ ยังมีอีกตัวนะครับเป็นตัวนี้ครับ AF-S 50mm f/1.4G แต่ราคาแรงเอา
    เรื่องไม่เคยใช้นะครับ เหอๆแต่ที่แน่ๆ ไม่ต้องหมุนมืออ่าครับออร์โต้โฟกัสไปเลย

AF-S DX 35mm f/1.8 G นี่อีกตัวครับเพิ่งออกมาได้ไม่นานเห็นพี่ๆ ในบอร์ดเอาของ
    มาปล่อยแล้วราคา 8,500 โดยประมาณแถมยังไม่ต้องหมุนมืออีกตังหาก...ผมยังแอบ
    ปิ๊งเลยอ่าครับ เอิ้กๆ

http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1793.htm (ขออนุญาตพี่นิวด้วยนะครัับ)

*** http://nikond60.forum6.biz/forum-f7/topic-t1723.htm (นี่ก็ชอบครับของพี่อั้นเค้าขอ
    อนุญาตด้วยนะครับพี่...แต่อันนี้ไม่แน่ใจนะครับว่าพี่เค้าใช้เลนส์ไรถ่าย เอิ้กๆ)

เท่าที่ผมพอจะมีความรู้ก็คงเท่านี้แหละครับถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ... Smile

หรือนี่เลยครับเล็งตัวไหนไว้อยู่ลองดูภาำตัวอย่างประกอบได้เลยครับ http://www.pixel-peeper.com/

***รอพี่ๆ ท่านอื่่นมาเพิ่มเติมอีกนะครับ...( บอร์ดนี้โปรพรอทเทรทหลายท่านเลยครับ )
    Rank : Master

From : ลาดพร้าว

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์ Empty Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Feb 01, 2010 10:17 am

ตามพี่ด้านบนครับ ^^ 85 ถ้ากับเจ้า 60 ใช้มือหมุนเพียวๆ

ภาพที่ได้คมโคตะระ ใสมากๆ ^^

ถ้าถ่ายภาพป๊อดเทรดกับ D60 ผมว่าดู 50 1.8 หรือ 35mm

จะดีกว่าครับ ^^
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Mon Feb 01, 2010 1:48 pm

ขอบคุณมากๆครับได้ความรู้เยอะเลยแต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับว่าไงดี อิอิ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Feb 01, 2010 1:58 pm

tonika 100 f2.8 ถือว่าต้องนิ่งพอสมควรเรยนะคับ ด้วยระยะ 100 ด้วยเเร้ว

มือหมุน อีก

ฮุๆๆ .....

ตาม พี่ ๆ ด้านบน คับ

35 น่าสน อิอิ
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Mon Feb 01, 2010 4:09 pm

35 เห็นอ่านในเว็บอื่นๆเขาบอกว่าถ่ายมาแล้วหัวเบี่ยวอะครับ จิงเท็จเยี่ยงไรช่วยแถลงไขด้วยครับพี่ๆๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Mon Feb 01, 2010 5:26 pm

tunya32 พิมพ์ว่า:35 เห็นอ่านในเว็บอื่นๆเขาบอกว่าถ่ายมาแล้วหัวเบี่ยวอะครับ จิงเท็จเยี่ยงไรช่วยแถลงไขด้วยครับพี่ๆๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

หัวเบี้ยว ช่วง โค้ง มันก็เป้น ด้วยธรรมชาติ ของ เลนส์ที่ ระยะ 50mm ลง มาครับ

เพราะด้วย ช่วงกว้างและ ช่วงโค้ง ของ ขอบเลนส์ ครับ....

แต่เรื่อง หัวเบี้ยว ไม่ใช่ ปัญหา เลยครับ ถ้า เรา รู้จักมุม ของเลนส์

ถ้าวางตัวแบบไว้ มุม/ขอบ ของภาพ มากเกินไปก็ จะทำให้ เบี้ยว ครับ แต่ ถ้า แบบ อยู่ เลย ขอบ/มุม ของภาพ ออกมา ก็จะทำให้สัดส่วน ปกติ คับ ไม่เบี้ยว...

กล้องดิจิตอล ครับ ถ่ายได้ ดูได้ ลบได้

ลองดู คับ

คือว่า ที่แนะนำ 35 เพราะ่ว่า มัน เป้น AF-S ครับ ออโต้โฟกัสได้ ไม่เสีย เวลา .... คับ ... ราคา สม คุณภาพ ครับ

แนะนำให้เป้นตัวเลือกเท่านั้นเอง คับ ....

แฮะๆ .......

สุดท้ายเเร้ว จะ ชอบตัวไหน ระยะไหนนั้น ก็อยู่ที่ ตัว นาย นั่นแหละ คับ แฮะๆ ....

ลองดู คับ
    Soulphobia
    Soulphobia

From : ลาดมะพร้าว 112

ตั้งหัวข้อ by Soulphobia Mon Feb 01, 2010 7:36 pm

nine_ob พิมพ์ว่า:
    tunya32 พิมพ์ว่า:35 เห็นอ่านในเว็บอื่นๆเขาบอกว่าถ่ายมาแล้วหัวเบี่ยวอะครับ จิงเท็จเยี่ยงไรช่วยแถลงไขด้วยครับพี่ๆๆ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    คือว่า ที่แนะนำ 35 เพราะ่ว่า มัน เป้น AF-S ครับ ออโต้โฟกัสได้ ไม่เสีย เวลา .... คับ ... ราคา สม คุณภาพ ครับ
    แนะนำให้เป้นตัวเลือกเท่านั้นเอง คับ ....
    ตามนั้นครับคือ เลนส์ทุกตัวมันมีข้อจำกัดของมันอ่าครับขึ้นอยู่กับผู้ใช้ว่ามีความเข้าใจในเลนส์ตัวนั้นมากน้อยเพียงใด
    ควรใช้ลักษณะไหนที่จะงัดความสามารถของเลนส์ออกมาได้เต็มที่( อันนี้พ่อผมเค้าบอกมาเลยครับเค้าเล่นเลนส์กล้อง
    ฟิล์มมานาน Smile แต่ผมเองยังไม่ได้เรื่องเลย emo6 )
    ยังไงก็ขอให้ถ่ายภาพให้สนุกนะครับ...

ถ่ายมาแล้วก็อย่าเก็บไว้ดูคนเดียวล่ะครับ Smile เอามาให้สมาชิกช่วยกันแนะนำได้เลยครับ Razz

แก้ไขล่าสุดโดย Soulphobia เมื่อ Tue Feb 02, 2010 12:31 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Mon Feb 01, 2010 9:43 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆทุกท่านครับ มิตรภาพที่สัมผัสได้จริงๆครับ แล้วจะเอารูปไปลงให้ติชมนะครับ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Tue Feb 02, 2010 5:30 am

นู่นเลย AF-S 50mm f/1.4 G .. แพงไปอีก Very Happy
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Tue Feb 02, 2010 11:14 am

nine_ob พิมพ์ว่า:

หัวเบี้ยว ช่วง โค้ง มันก็เป้น ด้วยธรรมชาติ ของ เลนส์ที่ ระยะ 50mm ลง มาครับ

เพราะด้วย ช่วงกว้างและ ช่วงโค้ง ของ ขอบเลนส์ ครับ....

แต่เรื่อง หัวเบี้ยว ไม่ใช่ ปัญหา เลยครับ ถ้า เรา รู้จักมุม ของเลนส์

ถ้าวางตัวแบบไว้ มุม/ขอบ ของภาพ มากเกินไปก็ จะทำให้ เบี้ยว ครับ แต่ ถ้า แบบ อยู่ เลย ขอบ/มุม ของภาพ ออกมา ก็จะทำให้สัดส่วน ปกติ คับ ไม่เบี้ยว...

กล้องดิจิตอล ครับ ถ่ายได้ ดูได้ ลบได้

ลองดู คับ

แฮะๆ .......

สุดท้ายเเร้ว จะ ชอบตัวไหน ระยะไหนนั้น ก็อยู่ที่ ตัว นาย นั่นแหละ คับ แฮะๆ ....

ลองดู คับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ น่าตัดสินใจได้แล้วครับ emo7
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Fri Feb 05, 2010 6:18 pm

ถามต่อครับถ้าใช้ตัว 35 f1.8 ต้องเขาใกล้แบบมากไหมครับ แล้วระยะประมาณเท่าไหรภาพจึงจะชัดดีที่สุดครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Mon Feb 08, 2010 7:40 pm

tunya32 พิมพ์ว่า:ถามต่อครับถ้าใช้ตัว 35 f1.8 ต้องเขาใกล้แบบมากไหมครับ แล้วระยะประมาณเท่าไหรภาพจึงจะชัดดีที่สุดครับ
    ไม่เคยใช้นะ 35/1.8 แต่เค้าว่าดีมากมันเริ่มคมชัดตั้งแต่ 1.8 รึป่าวไม่แน่ใจครับ แต่ที่ผมใช้ 35/2 มันคมตั้งแตเอฟ2ครับ เข้าใก้ลแบบหรือไม่ไกล้มันขึ้นอยู่กับเราอะครับมันเป็นเลนส์ฟิก ซูมเท้าวัดระยะว่าอยากได้ภาพแบบไหนครับ
    ผมเอา 35 มาถ่ายเต็มตัวนะครับ 85 ถ่ายครึ่งตัว

รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมครับ
    crsriputtha
    crsriputtha
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

From : The Heart

ตั้งหัวข้อ by crsriputtha Mon Feb 08, 2010 9:29 pm

tunya32 พิมพ์ว่า:ถามต่อครับถ้าใช้ตัว 35 f1.8 ต้องเขาใกล้แบบมากไหมครับ แล้วระยะประมาณเท่าไหรภาพจึงจะชัดดีที่สุดครับ
    จาก
    องศารับภาพ (เทียบเท่าระบบฟิล์ม 35 มม.): Approx. 1.5 x lens focal length (Nikon DX format)
    D60 ไม่ใช่กล้องฟูเฟรมครับ ระยะโฟกัสต้องคูณ 1.5 กับโฟกัสกล้อง จะได้ระยะโฟกัสที่ให้จริง
    ดังนั้น AF-S 35 f 1.8G ระยะโฟกัสจึงเท่ากับ 35x1.5 = 52.5 mm
    AF 50 f 1.8D ระยะโฟกัสจึงเท่ากับ 50x1.5 = 75 mm
    โดยส่วนตัวผมคงซื้อ AF-S 35 f 1.8G เพราะผมกลัวโฟกัสหลุด และขี้เกียจหมุนโฟกัสเอง (อย่างที่หลายๆท่านบอกว่า AF 50 f 1.8D ต้องหมุนโฟกัสเองถ้าใช้กับ D60)
    ตอนกลางคืน ผมว่า AF-S น่าจะมีประโยชน์มากทีเดียว
    signally
    signally
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by signally Tue Feb 09, 2010 1:46 pm

http://nikon.com/about/news/2010/0209_24mmf1.4G_01.htm

ไม่สนตัวนี้บ้างหรือครับ เดฟกระจาย...ไม่รู้ต้องเก็บอีกกี่ปีจะได้มาใช้
    ตัวอย่าง

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์ Sample2_l
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Fri Feb 12, 2010 1:49 pm

[quote="ToNg-11"]
    ไม่เคยใช้นะ 35/1.8 แต่เค้าว่าดีมากมันเริ่มคมชัดตั้งแต่ 1.8 รึป่าวไม่แน่ใจครับ แต่ที่ผมใช้ 35/2 มันคมตั้งแตเอฟ2ครับ เข้าใก้ลแบบหรือไม่ไกล้มันขึ้นอยู่กับเราอะครับมันเป็นเลนส์ฟิก ซูมเท้าวัดระยะว่าอยากได้ภาพแบบไหนครับ
    ผมเอา 35 มาถ่ายเต็มตัวนะครับ 85 ถ่ายครึ่งตัว

รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมครับ[/quot

ขอบคุณครับเดี่ยวจะไปซื้แล้วครับ พอดีโบนัสออก อิอิ
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Fri Feb 12, 2010 1:52 pm

crsriputtha พิมพ์ว่า:
    จาก
    องศารับภาพ (เทียบเท่าระบบฟิล์ม 35 มม.): Approx. 1.5 x lens focal length (Nikon DX format)
    D60 ไม่ใช่กล้องฟูเฟรมครับ ระยะโฟกัสต้องคูณ 1.5 กับโฟกัสกล้อง จะได้ระยะโฟกัสที่ให้จริง
    ดังนั้น AF-S 35 f 1.8G ระยะโฟกัสจึงเท่ากับ 35x1.5 = 52.5 mm
    AF 50 f 1.8D ระยะโฟกัสจึงเท่ากับ 50x1.5 = 75 mm
    โดยส่วนตัวผมคงซื้อ AF-S 35 f 1.8G เพราะผมกลัวโฟกัสหลุด และขี้เกียจหมุนโฟกัสเอง (อย่างที่หลายๆท่านบอกว่า AF 50 f 1.8D ต้องหมุนโฟกัสเองถ้าใช้กับ D60)
    ตอนกลางคืน ผมว่า AF-S น่าจะมีประโยชน์มากทีเดียว

ขอบคุณครับ...
    tunya32
    tunya32

ตั้งหัวข้อ by tunya32 Fri Feb 12, 2010 1:53 pm

signally พิมพ์ว่า:http://nikon.com/about/news/2010/0209_24mmf1.4G_01.htm

ไม่สนตัวนี้บ้างหรือครับ เดฟกระจาย...ไม่รู้ต้องเก็บอีกกี่ปีจะได้มาใช้
    ตัวอย่าง

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับมือใหม่อยากได้เลนส์ Sample2_l

เห็นถ้าตัวนี้จะไม่ไหวละมั้งครับคุณพี่ ฮาๆๆๆๆ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 12:01 pm