Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3 posters

ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ

Salapoa
    Salapoa
    Rank : Member

ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ Empty ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Tue Jan 05, 2010 10:30 am

มีใครใช้อยู่บ้างเอ่ย รบกวนขอ comment เกี่ยวกับเจ้าตัวนี้หน่อยคับ ทั้งข้อดี ข้อเสีย เมื่อเทียบกับตัวเก่า
    คือกะลังจะสอยมาแทน Kitty ตัวเดิม แต่คิดไม่ตกอ่ะคับ ระหว่าง VC กับ ตัวเก่า เพราะราคาต่างกันพอสมควร ส่องมาหลายเวปแล้วเหมือนกัน แต่อยากได้ข้อมูลจากผู้ที่ใช้อยู่จิงๆ ทั้งตัวเก่าและตัวใหม่ เพื่อเป็นแนวทางคับ มีรูปประกอบยิ่งดีเลยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ~
    deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer

ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ Empty Re: ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by deepevil Tue Jan 05, 2010 5:10 pm

เพิ่งซื้อมาเมื่อวันสิ้นปีครับ เจอปัญหานิดหน่อย เอามาสวมกับ D60 ของผมแล้วมันติด Front ก็เลยต้องวิ่งเข้าศูนย์เอาไปให้เค้าจูนซะหนึ่งรอบถึงค่อยยังชั่วหน่อย ก่อนซื้อลองเทสดูหลายๆตัวนะครับ เลือกตัวที่พอใจที่สุด

ส่วนตัวไม่เคยใช้ตัวเก่าที่ไม่มี VC นะครับ แต่เท่าที่สัมผัสดูตัวนี้ผมว่ามันจับโฟกัสสู้เลนส์ค่ายไม่ได้ คือถ้า contrast ไม่จัดพอมันจะวืดๆวาดๆอ่ะครับ จับไม่ค่อยโดน ความคมชัดก็พอตัวครับเทียบกับเลนส์ค่ายช่วงเดียวกันแล้ว เป็นเลนส์ราคาประหยัดที่น่าคบหาอยู่ครับ

ตัวเลนส์หนักพอสมควรครับ เล่นหน้าเลนส์ไป 72mm โดนค่าฟิลเตอร์ไปหลายบาทอยู่ครับ หมุนซูมค่อนข้างแน่นครับ ตอนผมลองที่ร้านยังตกใจเลยครับ คือไม่เคยเจอเลนส์ที่มันแน่นแบบนี้ครับ อาจจะเป็นที่ของใหม่ด้วยไม่รู้ว่าใช้ไปแล้วมันจะหลวมขึ้นรึป่าว

ส่วนระบบ VC ก็โอเคนะครับ แต่ถ้าใครมือนิ่งพอผมว่าไม่ค่อยจำเป็นสำหรับช่วงนี้เท่าไร(แต่ผมไม่ค่อยนิ่ง แหะๆ)

โดยรวมแล้วผมพอใจนะครับ เป็นเลนส์นอกค่ายที่ราคาประหยัดน่าคบหาครับ(ซื้อมาแล้วนิ พยายามให้กำลังใจตัวเองหน่อย อิอิ ^^)

ไว้จะโพสรูปจากเลนส์ตัวนี้ให้ชมนะครับ ยังไม่มีโอกาสถ่ายอะไรจริงๆสักที
    Salapoa
    Salapoa

ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ Empty Re: ขอความเห็นผู้ใช้ TAMRON 17-50 F/2.8 VC กับ NON VC หน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Wed Jan 06, 2010 10:25 am

ขอบคุณคับ คุณ deepevil ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคับ
    ถ้าเทียบกันระหว่าง Kit 18-55 VR กับ TAMRON 17-50 VC เรื่องโฟกัสนี่พอสูสีกันมั้ยเอ่ย
    deepevil
    deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil Wed Jan 06, 2010 6:47 pm

ถ้าเรื่องการโฟกัสผมว่าตัวคิทเร็วกว่าแล้วก็นิ่งกว่าครับ
    แต่ตัว 17-50 vc ก็ใช่ว่าจะน่าเกลียดนะครับทำได้ดีทีเดียว แต่ไม่ถึงขนาดเลนส์ค่ายครับ
    deepevil
    deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil Fri Jan 08, 2010 11:12 am

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ระบบ VC มีเสียงดังกว่า VR ของเลนส์ค่ายเยอะเลยครับ
    Salapoa
    Salapoa

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Sun Jan 10, 2010 10:22 am

ขอบคุณมั่กๆคับ ในที่สุดก็สอยมาละ

เช็ค front/back มาอย่างดี แต่พอกลับมาบ้านลองส่องหน้าเลนส์ดูเหมือนมีรอยขีดเล็กๆอยู่ ในชิ้นเลนส์ด้านใน(น่าจะชิ้นที่ 2 นับจากด้านหน้าสุด) 1 รอยเลยอ่ะคับ

มองปรกติจะไม่ค่อยเห็น แต่ถ้าสะท้อนกับแสงดูจะเห็นได้ชัดขึ้น ไม่รู้ว่าตัวอื่นเป็นรึเปล่า รู้สึกไม่สบายใจเลย เลนส์ก็ตั้งเกือบ 20k

ทามงายดี เค้าจะให้เปลี่ยนมั้ยอ่ะ ประกัน0 งับ~
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Sun Jan 10, 2010 4:01 pm

Salapoa พิมพ์ว่า:ขอบคุณมั่กๆคับ ในที่สุดก็สอยมาละ

เช็ค front/back มาอย่างดี แต่พอกลับมาบ้านลองส่องหน้าเลนส์ดูเหมือนมีรอยขีดเล็กๆอยู่ ในชิ้นเลนส์ด้านใน(น่าจะชิ้นที่ 2 นับจากด้านหน้าสุด) 1 รอยเลยอ่ะคับ

มองปรกติจะไม่ค่อยเห็น แต่ถ้าสะท้อนกับแสงดูจะเห็นได้ชัดขึ้น ไม่รู้ว่าตัวอื่นเป็นรึเปล่า รู้สึกไม่สบายใจเลย เลนส์ก็ตั้งเกือบ 20k

ทามงายดี เค้าจะให้เปลี่ยนมั้ยอ่ะ ประกัน0 งับ~

รีบเอากลับไปร้านเลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ 7 วันน่าจะได้
    ยิ่งชิ้นเลนส์ด้านใน คงไม่ใช่ฝีมือเราทำเองหรอกครับ
    Salapoa
    Salapoa

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Sun Jan 10, 2010 5:40 pm

T_T

เค้าบอกว่าไม่ใช่ปัญหาเกี่ยวกับพวกระบบต่างๆ เปลี่ยนตัวใหม่ไม่ได้อ่า

และก็บอกอีกว่าน่าจะไม่มีผลต่อภาพ(รู้ได้งายว้า)ผมเองก็ยังไม่ได้ลองถ่ายเหมือนกันเลยไม่รู้ว่ามีผลหรือป่าว

ก้มหน้ารับชะตากรรมไป ขอบคุณทุกๆคำแนะนำคับ ไว้จะเอาภาพจากเลนส์ตัวนี้มาฝากเร็วๆนี้จ้า
    Salapoa
    Salapoa

ตั้งหัวข้อ by Salapoa Mon Jan 25, 2010 10:57 am

ถามคุณ deepevil อีกนิด เรื่องเข้าศูนย์ ตั้ง focus ถ้าเลนส์ประกันศูนย์ต้องเสียค่าใช้จ่ายมั้ยคับ ถ้าเสียอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่

รู้สึกว่า เจ้า TAM ผม ที่ 17mm น่าจะติด front ซะละ~

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 6:58 am