Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

lenuktle
Nikon_Blood
jaaoun
chang
foglamp
golffy15
FLYMAN
idontwantsator
bally
pangfoon
HiM
it_eng
crono
pencildandy
18 posters

ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ

pencildandy
    pencildandy
    Rank : Master

ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ Empty ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Mon Dec 15, 2008 9:06 pm

รหัสเลนส์แต่ละยี่ห้อครับ
    เพื่อนถามมาเราค้นให้ครับ เพื่อสะดวกในการตั้งสินใจซื้อและการนำไปใช้งานคับลองดูครับ

เริ่มจากของพวกเราที่ใช้บ่อยๆ

nikon ที่พบบ่อยๆ ครับ

AF = คือระบบ Auto Focus
    AF-S = เลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัว
    DX = ใช้กับฟอร์แมตกล้อง DX หมายถึงกล้องที่มีขนาดเซนเซอร์เล็กกว่าฟิล์ม
    VR = Vibration Reduction ระบบป้องกันภาพสั่น
    G = ไม่มีวงแหวนปรับรูรับแสงบนเลนส์
    IF = Internal Focus ระบบโฟกัสภายใน
    ED = Extra-low Dispersion มีชิ้นเลนส์คุณภาพสูงลดความคลาดสี
    DC = Defocus-image Control เป็นเลนส์พิเศษมีแหวนปรับความเบลอของภาพที่อยู่นอกโฟกัส
    RD = Rounded Diapharm = เป็นการออกแบบให้รูรับแสงมีรูปทรงใกล้เคียงวงกลมมากขึ้น ส่งผลให้โบเก้หรือรูปทรงของอาการเบลอที่ฉากหลังดูนุ่มนวลไม่กระด้าง

canon

EF = Electro-Focus เป็นชื่อ เมาท์มาตรฐานของเลนส์ Canon ใช้ได้กับกล้อง EOS ฟิลม์ และดิจิฯ ที่เป็น Full Frame ทุกตัว
    EF-S = EF with Short back focus สำหรับกล้องดิจิที่มีตัวคูณ ในระบบ EOS
    IS = Image Stabilizer = ระบบกันสั่นเวลาถ่ายภาพ
    USM = Ultra Sonic Motor มอเตอร์ focus ความเร็วสูงและเงียบ
    DO = Diffractive Optical คือ ชิ้นเลนส์พิเศษที่ทาง Canon พัฒนาขึ้นมามีลักษณะเป็นวง ๆ ซ้อน ๆ กัน

Sigma บ้าง
    DG = เลนส์ที่ออกแบบมาเพื่อให้เข้ากับกล้องดิจิตอลดีขึ้น ใช้กับฟิล์มได้ด้วย
    DC = ใช้กับกล้องดิจิตอลที่มี CCD ขนาดเล็กกว่าฟิล์มเท่านั้น ถ้าใช้กับกล้องฟิล์ม หรือกล้องดิจิตอล Full Frame จะติดขอบ
    HSM = Hypersonic Motor มอเตอร์ในตัวเลนส์ โฟกัสไวและเงียบ
    APO = ชิ้นเลนส์พิเศษลดความคลาดของสี
    EX = เลนส์เกรดโปรของ Sigma
    OS = หรือชื่อเต็มๆ Optical Stabilizer เป็นระบบกันสั่นของ Sigma ครับ

Tamron ครับ
    Di = เลนส์ที่ออกแบบมาให้เข้ากับกล้องดิจิตอลดีขึ้น
    Di II = เลนส์ที่ออกแบบมาสำหรับกล้องดิจิตอลเท่านั้น ใช้กับกล้องฟิล์มไม่ได้
    XR = Extra Refractive Index Lens เป็นชิ้นเลนส์พิเศษ
    LD = Low Dispersion เลนส์ความคลาดแสงต่ำ
    SP = เลนส์เกรดโปรของแทมร่อน
    VC = หรือชื่อเต็มๆ Vibration Compensation เป็นระบบกันสั่นของ Tamron ครับ

Embarassed
    crono
    crono
    Rank : Moderator

From : กรุงเทพฯ

ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ Empty Re: ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Dec 16, 2008 12:09 am

ขอบคุณมากครับ ความรู้ดี ๆ ทั้งนั้น
    it_eng
    it_eng
    Rank: Photographer

ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ Empty Re: ความหมายของเลนส์แต่ล่ะค่ายตามคำขอครับ

ตั้งหัวข้อ by it_eng Tue Dec 16, 2008 3:00 pm

ขอบคุณมากมายคับ กำลังหาสรุปอยู่เลย

แหล่มจิงๆคับ....
    HiM
    Rank : Member

ตั้งหัวข้อ by HiM Wed Dec 17, 2008 5:11 pm

รบกวนถามหน่อยครับ อยากทราบว่า เลนส์ ที่มีระบบกันสั่น มันช่วยได้มากไหมครับ..
    pangfoon
    pangfoon

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Dec 17, 2008 5:28 pm

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่ตอบตามคำขอ Very Happy
    ต่อไปนี้ ก็จะเข้าใจได้มากขึ้น
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Dec 18, 2008 7:49 am

HiM พิมพ์ว่า:รบกวนถามหน่อยครับ อยากทราบว่า เลนส์ ที่มีระบบกันสั่น มันช่วยได้มากไหมครับ..

ถ้าเน้นเรื่องความคมชัด และไม่ได้ใช้ขาตั้งผมว่าน่าจะมอง VR ไว้ ^^
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Thu Dec 18, 2008 1:29 pm

เป็นประโยชน์อีกแล้ว

พวกที่กันสั่นเห็นเค้าบอกมาว่าช่วยลดได้ 2stop ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าวัดยังไง

แต่มีก็ดี ไม่มีก็ไม่ได้ซีเรียส

From : บางแสน ชลบุรี

ตั้งหัวข้อ by idontwantsator Fri Jan 09, 2009 3:49 pm

HiM พิมพ์ว่า:รบกวนถามหน่อยครับ อยากทราบว่า เลนส์ ที่มีระบบกันสั่น มันช่วยได้มากไหมครับ..
    มาก นะครับคิดว่า ยิ่งถ้าเป็น เลนส์ทางยาว แล้วด้วย 200 300 อะไรเงี้ย!!
    FLYMAN
    FLYMAN
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by FLYMAN Thu Jan 15, 2009 3:12 am

ผม ว่าระบบกันสั่น ช่วยได้มาก ถ้า ใช้เลนส์ ที่ซูม หลายๆเท่าน่ะครับ ความเห็นของผม หุๆ ไม่รู้ว่าถูกหรือป่าวครับ แค่ความเห็นนึงอ่าครับ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Thu Jan 15, 2009 4:46 am

FLYMAN พิมพ์ว่า:ผม ว่าระบบกันสั่น ช่วยได้มาก ถ้า ใช้เลนส์ ที่ซูม หลายๆเท่าน่ะครับ ความเห็นของผม หุๆ ไม่รู้ว่าถูกหรือป่าวครับ แค่ความเห็นนึงอ่าครับ

ช่วยได้ 2 - 4 stop ครับ
    golffy15
    golffy15

ตั้งหัวข้อ by golffy15 Wed Jan 28, 2009 8:54 pm

มีประโยชน์มากๆเลยคับ
    foglamp
    foglamp
    Rank : Amateur

From : บางกอก

ตั้งหัวข้อ by foglamp Wed Jan 28, 2009 9:01 pm

คลายข้อสงสัยในหัวไปได้เยอะเลย

เห็นก็บ่อย เพิ่งรู้ความหมายสักที

ขอบคุณครับ Idea
    chang

From : จ.นนทบุรี

ตั้งหัวข้อ by chang Thu Jan 29, 2009 5:13 pm

ขอบคุณครับ....มีประโยชน์มากเลยครับ.. Smile
    jaaoun
    jaaoun

From : อ้วน รังสิต&สาว ลาดพร้าว

ตั้งหัวข้อ by jaaoun Fri Mar 27, 2009 10:37 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับข้อมูล เพราะดูเสป็คไม่เป็น ไม่รู้จะหาข้อมูลได้จากไหน Crying or Very sad

อต่ขออีกอย่างนะคะ ขอศัพย์เทคนิคบ้างก้อดีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ Very Happy
    Nikon_Blood
    Nikon_Blood

ตั้งหัวข้อ by Nikon_Blood Fri May 29, 2009 11:44 pm

pencildandy พิมพ์ว่า:รหัสเลนส์แต่ละยี่ห้อครับ
    เพื่อนถามมาเราค้นให้ครับ เพื่อสะดวกในการตั้งสินใจซื้อและการนำไปใช้งานคับลองดูครับ

เริ่มจากของพวกเราที่ใช้บ่อยๆ

nikon ที่พบบ่อยๆ ครับ

AF = คือระบบ Auto Focus
    AF-S = เลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัว
    DX = ใช้กับฟอร์แมตกล้อง DX หมายถึงกล้องที่มีขนาดเซนเซอร์เล็กกว่าฟิล์ม
    VR = Vibration Reduction ระบบป้องกันภาพสั่น
    G = ไม่มีวงแหวนปรับรูรับแสงบนเลนส์
    IF = Internal Focus ระบบโฟกัสภายใน
    ED = Extra-low Dispersion มีชิ้นเลนส์คุณภาพสูงลดความคลาดสี
    DC = Defocus-image Control เป็นเลนส์พิเศษมีแหวนปรับความเบลอของภาพที่อยู่นอกโฟกัส
    RD = Rounded Diapharm = เป็นการออกแบบให้รูรับแสงมีรูปทรงใกล้เคียงวงกลมมากขึ้น ส่งผลให้โบเก้หรือรูปทรงของอาการเบลอที่ฉากหลังดูนุ่มนวลไม่กระด้าง

canon

EF = Electro-Focus เป็นชื่อ เมาท์มาตรฐานของเลนส์ Canon ใช้ได้กับกล้อง EOS ฟิลม์ และดิจิฯ ที่เป็น Full Frame ทุกตัว
    EF-S = EF with Short back focus สำหรับกล้องดิจิที่มีตัวคูณ ในระบบ EOS
    IS = Image Stabilizer = ระบบกันสั่นเวลาถ่ายภาพ
    USM = Ultra Sonic Motor มอเตอร์ focus ความเร็วสูงและเงียบ
    DO = Diffractive Optical คือ ชิ้นเลนส์พิเศษที่ทาง Canon พัฒนาขึ้นมามีลักษณะเป็นวง ๆ ซ้อน ๆ กัน

Sigma บ้าง
    DG = เลนส์ที่ออกแบบมาเพื่อให้เข้ากับกล้องดิจิตอลดีขึ้น ใช้กับฟิล์มได้ด้วย
    DC = ใช้กับกล้องดิจิตอลที่มี CCD ขนาดเล็กกว่าฟิล์มเท่านั้น ถ้าใช้กับกล้องฟิล์ม หรือกล้องดิจิตอล Full Frame จะติดขอบ
    HSM = Hypersonic Motor มอเตอร์ในตัวเลนส์ โฟกัสไวและเงียบ
    APO = ชิ้นเลนส์พิเศษลดความคลาดของสี
    EX = เลนส์เกรดโปรของ Sigma
    OS = หรือชื่อเต็มๆ Optical Stabilizer เป็นระบบกันสั่นของ Sigma ครับ

Tamron ครับ
    Di = เลนส์ที่ออกแบบมาให้เข้ากับกล้องดิจิตอลดีขึ้น
    Di II = เลนส์ที่ออกแบบมาสำหรับกล้องดิจิตอลเท่านั้น ใช้กับกล้องฟิล์มไม่ได้
    XR = Extra Refractive Index Lens เป็นชิ้นเลนส์พิเศษ
    LD = Low Dispersion เลนส์ความคลาดแสงต่ำ
    SP = เลนส์เกรดโปรของแทมร่อน
    VC = หรือชื่อเต็มๆ Vibration Compensation เป็นระบบกันสั่นของ Tamron ครับ

Embarassed
    ขอบคุณมากคร๊าบบบ
    ขออนุญาติ Copy
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Sat May 30, 2009 4:43 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ Smile
    artitkit
    artitkit

ตั้งหัวข้อ by artitkit Mon Jun 01, 2009 9:47 am

ความรู้คือประทีป :emo32:
    macrolover
    macrolover

ตั้งหัวข้อ by macrolover Wed Jun 03, 2009 9:07 pm

ดีมากเลยครับ
    ขอบคุณนะครับ
    newd60
    newd60

ตั้งหัวข้อ by newd60 Tue Sep 08, 2009 12:13 am

น่าจะปักหมุดนะครับ มีประโยชน์มาก

โหวตๆ Rolling Eyes
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Tue Sep 08, 2009 9:16 am

ไม่เพิ่ม N nano ด้วยหรือครับ
    เลนส์ที่เฝ้าฝัน..แต่ไม่มีปัญญาเอื้อม

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 12:45 pm