Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

pencildandy
popeye2527
lenuktle
7 posters

ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ

lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ Empty ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Wed Nov 11, 2009 11:54 am

ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ Pic26299h
    popeye2527
    popeye2527
    Rank : Master

From : บางกะปิ - รัชดาภิเษก

ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ Empty Re: ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ

ตั้งหัวข้อ by popeye2527 Wed Nov 11, 2009 1:19 pm

ขอบคุณสำหรับข้อความดีดีครับพี่สุ
    pencildandy
    pencildandy

ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ Empty Re: ฝากไว้หน่อย สำหรับคนรักสุขภาพ

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Nov 11, 2009 3:19 pm

โอยพี่ผมตรงข้ามหมดเลย
    กาแฟนี่ติดงอมแงม
    ้ำน้ำก็ดื่มตอนกลางคือนเยอะกว่าตอนเช้า
    นอนก็เกือบๆตีสาม

emo4

ปล.ขอบคุณครับ
    NikMonster
    NikMonster
    Rank : VIP++
    Rank : VIP++

From : BigTigerDonations & All Around The World

ตั้งหัวข้อ by NikMonster Wed Nov 11, 2009 3:29 pm

จะทำได้ครบทุกข้อมั้ยเนี้ยพี่.....แต่ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆ Wink
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Nov 11, 2009 7:32 pm

มีบางข้อที่ไม่เข้าใจเหตุผล ว่าทำไม

แต่ก็ขอขอบคุณที่นำสาระมาแบ่งปันครับ Smile
    pangfoon
    pangfoon
    Rank : Moderator

From : Bangkok

ตั้งหัวข้อ by pangfoon Wed Nov 11, 2009 10:36 pm

อ่านแล้วขัดใจนิดหน่อยอะค่ะ

อย่าดื่มกาแฟ 2 ครั้งต่อวัน
    มันไม่ได้คำสัญตรงกี่ครั้งต่อวัน แต่มันน่าจะสำคัญตรงที่รับประทานไปความเข้มข้นเท่าไหร่มากกว่าอะคะ

อย่าทานยาร่วมกับน้ำเย็น
    เป็นเรื่องของการดูดซึมตัวยามากกว่าค่ะ (เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น สารจะละลายได้ดีขึ้น) แต่อุณหภูมิมากเกินก็อาจทำให้สูญเสียสารสำคัญในตัวยาได้นะคะ

อย่าทานอาหารมื้อใหญ่หลัง 5 โมงเย็น
    การทานอาหารเย็นเร็วหน่อย จะทำให้มีเวลาในการเผาผลาญก่อนนอนนานหน่อย จะได้ไม่สะสมมาก ถ้ากินแล้วนอนเลยก็จะทำให้มีพลังงานสะสมมากเกินควร (เพราะตอนนอนมันจะใช้พลังงานน้อยกว่าการเดิน วิ่ง บลาๆๆๆ) อันนี้เป็นเรื่องที่นักโภชนาการแนะนำโดยทั่วไปค่ะ

ลดปริมาณอาหารมัน
    การรับประทานอาหารประเภทไขมันจะให้พลังงานสูงกว่าคาร์โบไฮเดรท (ไขมัน=9kcal/g คาร์โบไฮเดรท=4kcal/g แอลกอฮอล์= 7kcal/g) ไม่เพียงแต่ไขมัน การดื่มเครื่องดื่มประเภทเบียร์ก็ให้พลังงานมากกว่าข้าว สะสมได้มาก อ้วนได้มากกว่า เห็นได้จากเวลาเขาเลี้ยงวัวทำเนื้อโกเบ เค้าจะใช้เบียร์เลี้ยง เพราะฉะนั้นใครดื่มเยอะ อนาคตจะกลายเป็นเนื้อโกเบ 555

ดื่มน้ำเยอะๆตอนเช้า ดื่มน้อยๆตอนกลางคืน
    ไม่เกี่ยวค่ะ แม้กระทั่งทฤษฏีดื่มน้ำ 8 แก้ว/วัน ก็ไม่ถูกเสมอไปค่ะ เพราะมันขึ้นอยู่กับวัยและกิจกรรมที่ทำ สิ่งที่ถูกต้องก็คือ การดื่มน้ำแต่พอดี และดื่มเมื่อรู้สึกว่าหิวน้ำ (มันหมายความว่าร่างกายกำลังเรียกร้องหาน้ำอยู่ น้ำในร่างกายน้อยเกินไป) ออ การกินน้ำมากเกินไปก็ทำให้เกิดปัญหาได้(ถึงตาย)นะคะ

ขอชี้แจงเฉพาะกรณีที่สันทัดเท่านั้นค่ะ Smile Smile
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Wed Nov 11, 2009 10:48 pm

pangfoon พิมพ์ว่า:อ่านแล้วขัดใจนิดหน่อยอะค่ะ

อย่าดื่มกาแฟ 2 ครั้งต่อวัน
    มันไม่ได้คำสัญตรงกี่ครั้งต่อวัน แต่มันน่าจะสำคัญตรงที่รับประทานไปความเข้มข้นเท่าไหร่มากกว่าอะคะ

อย่าทานยาร่วมกับน้ำเย็น
    เป็นเรื่องของการดูดซึมตัวยามากกว่าค่ะ (เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น สารจะละลายได้ดีขึ้น) แต่อุณหภูมิมากเกินก็อาจทำให้สูญเสียสารสำคัญในตัวยาได้นะคะ

อย่าทานอาหารมื้อใหญ่หลัง 5 โมงเย็น
    การทานอาหารเย็นเร็วหน่อย จะทำให้มีเวลาในการเผาผลาญก่อนนอนนานหน่อย จะได้ไม่สะสมมาก ถ้ากินแล้วนอนเลยก็จะทำให้มีพลังงานสะสมมากเกินควร (เพราะตอนนอนมันจะใช้พลังงานน้อยกว่าการเดิน วิ่ง บลาๆๆๆ) อันนี้เป็นเรื่องที่นักโภชนาการแนะนำโดยทั่วไปค่ะ

ลดปริมาณอาหารมัน
    การรับประทานอาหารประเภทไขมันจะให้พลังงานสูงกว่าคาร์โบไฮเดรท (ไขมัน=9kcal/g คาร์โบไฮเดรท=4kcal/g แอลกอฮอล์= 7kcal/g) ไม่เพียงแต่ไขมัน การดื่มเครื่องดื่มประเภทเบียร์ก็ให้พลังงานมากกว่าข้าว สะสมได้มาก อ้วนได้มากกว่า เห็นได้จากเวลาเขาเลี้ยงวัวทำเนื้อโกเบ เค้าจะใช้เบียร์เลี้ยง เพราะฉะนั้นใครดื่มเยอะ อนาคตจะกลายเป็นเนื้อโกเบ 555

ดื่มน้ำเยอะๆตอนเช้า ดื่มน้อยๆตอนกลางคืน
    ไม่เกี่ยวค่ะ แม้กระทั่งทฤษฏีดื่มน้ำ 8 แก้ว/วัน ก็ไม่ถูกเสมอไปค่ะ เพราะมันขึ้นอยู่กับวัยและกิจกรรมที่ทำ สิ่งที่ถูกต้องก็คือ การดื่มน้ำแต่พอดี และดื่มเมื่อรู้สึกว่าหิวน้ำ (มันหมายความว่าร่างกายกำลังเรียกร้องหาน้ำอยู่ น้ำในร่างกายน้อยเกินไป) ออ การกินน้ำมากเกินไปก็ทำให้เกิดปัญหาได้(ถึงตาย)นะคะ

ขอชี้แจงเฉพาะกรณีที่สันทัดเท่านั้นค่ะ Smile Smile

โฮๆๆๆๆ ตอบโดยนักโภชนาการเรย อิอิ
    lenuktle
    lenuktle

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Fri Nov 13, 2009 10:42 am

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องโภชนาการเท่าไร

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 7:48 pm