Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

PaRaNoiD
BanDitDotCom
6 posters

มีใครเคยใช้ Infrared Filter บ้างป่ะครับ

Rank : Master

From : ลาดพร้าว

มีใครเคยใช้  Infrared Filter  บ้างป่ะครับ Empty มีใครเคยใช้ Infrared Filter บ้างป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Mon Nov 09, 2009 7:29 pm

เห็นภาพ IR แล้วกรี๊ดแตก แต่....ไม่มีปัญญาเอากล้องไปทำ

^^ เห็นมีฟิวเตอร์ IR ขายอยู่แต่ราคาก็แพงได้ใจดีแท้

มีใครเคยใช้บ้างรึยังอ่ะครับ ว่าใช้ยากหรือง่ายยังไงอ่ะ

กลัวซื้อมาแล้วใช้ถ่ายยากอีก -_-" (เดือนก่อนซื้อฝากล้องรูเข็มมา

ทุกวันนี้ยังถ่ายออกมาไม่ได้เรื่องสุดขีดเลยเซ็งเป็ด) :emo39:

อยากเห็นภาพที่ได้จากฟิวเตอร์ อ่ะครับ ถ้ามีใครเคยใช้แล้ว

ช่วยชี้แนะด้วยน้ะ

ขอบคุณครับ
    PaRaNoiD
    Rank : Member

มีใครเคยใช้  Infrared Filter  บ้างป่ะครับ Empty Re: มีใครเคยใช้ Infrared Filter บ้างป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by PaRaNoiD Mon Nov 09, 2009 10:51 pm

การถ่าย IR แยกเป็น 2 กรณีครับ

1. เอากล้องไปผ่าใส่ฟิลเตอร์ IR แทน lowpass filter
    ข้อดี - สามารถวัดแสงได้ตามปกติครับ แต่จะงงๆนิดๆ
    - speed กับ f ที่ใช้งานเหมือนถ่ายรูปตามปกติครับ
    ข้อเสีย - เสียดายกล้อง ราคาสูง

2. เอาฟิลเตอร์ IR แปะหน้าเลนส์
    ข้อดี - ประหยัดกล้อง แต่เสียเงินซื้อฟิลเตอร์ IR มาแทน

ข้อเสีย - ต้องพกขาตั้งกล้องไปด้วยตลอดทุกหนแห่ง
    - เวลาจะโฟกัส ต้องล็อคโฟกัสก่อนใส่ฟิลเตอร์ IR ทุกครั้ง
    - กินแสงมากๆ กล้องบางตัวต้องอัด iso1600 เลยด้วยซ้ำในตอนกลางวันแสงจ้าๆ

มีใครเคยใช้  Infrared Filter  บ้างป่ะครับ Dsc3109p200

รูปในใช้ D40X ผ่า IR ครับ กับ 10.5fisheye

ปล.ยืมเขาทั้งนั้น
    PaRaNoiD

มีใครเคยใช้  Infrared Filter  บ้างป่ะครับ Empty Re: มีใครเคยใช้ Infrared Filter บ้างป่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by PaRaNoiD Mon Nov 09, 2009 10:54 pm

ส่วนรูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายมาครับ จากกล้องได้ประมาณนี้

มีใครเคยใช้  Infrared Filter  บ้างป่ะครับ Dsc3109200
    carmanrider
    carmanrider
    Rank : Nikonian
    Rank : Nikonian

ตั้งหัวข้อ by carmanrider Tue Nov 10, 2009 8:41 am

โอวววววววว

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Tue Nov 10, 2009 9:34 am

ผมเห็นภาพวิวที่ถ่ายจาก กล้อง IR ทีไรแบบว่าชอบมากกกกกกกกก
    งามจัดๆ เคยเห็นมาบ้าง แต่ไม่รู้ข้อมูลอ่ะครับ
    ฟิวเตอร์ IR ต้องตั้งขาตั้งถ่าย และต้องมีแดดจัดๆ เปิดกล้องนานๆ
    แต่ถ้าใช้กล้อง IR เลย อันนี้เราถ่ายด้วยชัตเตอร์เท่าไรก็ได้ชิมิครับ
    เห็นถ่ายภาพคนแล้วเหมือนอยู่ในเมืองหนาว แต่ถ้าใช้ ฟิวเตอร์คงหมด
    สิทธิ์ถ่ายภาพคนช่ายป้ะ
    ArmNo
    ArmNo

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Wed Nov 11, 2009 7:44 pm

ชอบภาพ IR และก็สนใจฟิลเตอร์ IR เหมือนกันครับ

แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อ .. รู้จักคนใช้ฟิลเตอร์ IR อยู่คนนึงครับ เจ้าของบล็อกนี้ http://www.kengzz.com/

ใช้กับ D40x

Smile
    PaRaNoiD

ตั้งหัวข้อ by PaRaNoiD Thu Nov 12, 2009 10:29 am

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ผมเห็นภาพวิวที่ถ่ายจาก กล้อง IR ทีไรแบบว่าชอบมากกกกกกกกก
    งามจัดๆ เคยเห็นมาบ้าง แต่ไม่รู้ข้อมูลอ่ะครับ
    ฟิวเตอร์ IR ต้องตั้งขาตั้งถ่าย และต้องมีแดดจัดๆ เปิดกล้องนานๆ
    แต่ถ้าใช้กล้อง IR เลย อันนี้เราถ่ายด้วยชัตเตอร์เท่าไรก็ได้ชิมิครับ
    เห็นถ่ายภาพคนแล้วเหมือนอยู่ในเมืองหนาว แต่ถ้าใช้ ฟิวเตอร์คงหมด
    สิทธิ์ถ่ายภาพคนช่ายป้ะ

ครับใช้กล้อง IR shutter speed เท่ากับถ่ายปกติเลยครับ
    ซึ่งถ้าใช้แบบฟิลเตอร์แปะหน้าเลนส์ ถ่ายคนได้ครับ แต่เป็นวิญญาณ อิอิ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Nov 13, 2009 11:28 am

ถ้าเราหากล้องแบบแค่พอถ่ายได้

แล้วเอามาทำ IR ค่าทำจะกี่บาทอ่ะครับ

เผื่อๆ เจอกล้องเก่าๆ ขายราคาถูกๆ อาจซื้อมาเก็บ

แล้วรอทำ IR ^^
    PaRaNoiD

ตั้งหัวข้อ by PaRaNoiD Fri Nov 13, 2009 11:59 am

BanDitDotCom พิมพ์ว่า:ถ้าเราหากล้องแบบแค่พอถ่ายได้

แล้วเอามาทำ IR ค่าทำจะกี่บาทอ่ะครับ

เผื่อๆ เจอกล้องเก่าๆ ขายราคาถูกๆ อาจซื้อมาเก็บ

แล้วรอทำ IR ^^

ตอนนั้นผมได้ฟิลเตอร์มาจากเวบตากล้องในราคา 600 กว่าบาทครับ

แล้วเอาไปร้านวิมลคาเมร่า ตรงฟอร์จูน ทำให้ โดนค่าทำไปอีก 500 บาทครับ
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Nov 13, 2009 3:04 pm

ขอ อนุญาติ แยกส่วนล่าง ออก ไปนะ คับ เพื่อ ความ ไม่สบสน ขอกระทู้ และ ลดปัญหา ออก ไป นะคับ ...

แก้ไขล่าสุดโดย nine_ob เมื่อ Fri Nov 13, 2009 3:08 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
    nine_ob
    nine_ob

From : SWU.

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Fri Nov 13, 2009 3:06 pm

quote ข้อมูลของคุณ PaRaNoiD ไว้ให้ คับ

D60 ก็ทำได้ครับ ขนาด sensor เท่ากันหมดครับ D40 D40X D60 D3000
    ขอแจกแจงในขนาด sensor ก่อนนะครับ คำว่า sensor ไม่ได้หมายถึง pixel นะครับ ใน DX sensor ทุกตัวใช้ด้วยกันได้หมดครับ
    ส่วน FX ต้องเปลี่ยนขนาด sensor ที่ใหญ่กว่า
    ทำไม ถึงเอา D40 D40X D50 D70 D70s มาผ่ากัน ก็เพราะว่า มันราคาถูกกว่าเมื่อเทียบกับรุ่นใหม่ๆแค่นั้นเอง (ประมาณว่าไม่ต้องเสียดายกล้องมาก)
    แต่ว่าช่างส่วนใหญ่ไม่ค่อยรับ D60 อันเนื่องมาจากมันมีวงจรเขย่าฝุ่น ทำให้การแกะลำบากกว่ารุ่นก่อนๆ แค่นั้นเอง
    ในขณะเดียวกัน D90 ก็ยังสามารถผ่า IR ได้ครับ (ตัวนี้ถ่าย IR ได้แถมถ่ายวีดีโอเป็น IR ได้อีก) เพียงแต่ว่ามันไม่นิยมในเรื่องราคา

ทำไม ถึงต้องเอากล้องไปผ่าใส่ IR ด้วยในเมื่อฟิลเตอร์ก็หมุนใส่หน้าเลนส์ได้เลย...ผมแนะนำให้ไปหาฟิลเตอร์มา แปะหน้าเลนส์เล่นดูก่อนแล้วกันครับ แล้วจะเจอปัญหาหลายจุด ที่ทำให้อยากเอากล้องไปผ่าใส่ IR แทน
    ทั้งการโฟกัส ทั้งการจัดองค์ประกอบ ทั้งการเดาแสง ทั้งการแบกขาตั้งกล้อง ทั้ง speed shutter
    อย่าง D80 ถ้าแปะฟิลเตอร์ IR ตรงหน้าเลนส์นี่ เปิด iso1600 ยังปาไปหลายวินาทีเลยนะครับ ลด iso ลงมาเพื่อลด noise ก็ยังโดน speed shutter ที่น้อยมาก เจอลมแรงๆหน่อย ภาพใบไม้ ต้นหญ้าพริ้ว เบลอเละเทะ
    แล้วพวก D60 ที่มี low pass filter ที่กรอง UV+IR ได้ดีกว่า D80 ยิ่งกินแสงมากกว่าเดิมอีกครับ

ส่วน ฟิลเตอร์ในที่นี้ ก็คือแผ่นปิดหน้าเลนส์แหละครับ ส่วนที่ใช้เอาไปใส่ในกล้องมันก็ใช้ฟิลเตอร์อันนี้เหมือนกันครับ อ่านที่เมืองนอกกันเค้าก็เรียกว่าฟิลเตอร์เช่นเดียวกันครับ เพียงแต่จะเพิ่มเติมไปเป็นคำว่า IR sensor filter
    ส่วนใหญ่เมืองนอก เค้าจะหาฟิลเตอร์ IR มาตัดเองแล้ว โมใส่ในกล้องเองทั้งนั้นแหละครับ ถ้าขี้เกียจก็เข้าไป www.lifepixel.com หาซื้อฟิลเตอร์ แล้วก็เข้าร้านโมเช่นเดียวกับที่ไทย แต่ค่าโมเค้าแพงมากๆครับ
    อย่างฟิลเตอร์ IR ใน lifepixel ขายไม่แพงครับ แค่......ไปสืบราคากันเองนะครับ
    แล้วไม่ต้องตกใจว่าทำไมไม่มีของ D60 ขายครับ ตอนแรกผมก็งงว่าทำไมไม่มีขาย เลยเมลล์ไปถามทาง lifepixel
    ได้คำตอบมาว่า ถ้าอยากจะผ่า D60 เพื่อใส่ IR ทำได้ แต่จะต้องส่งกล้องไปให้ทาง lifepixel ผ่าให้...แล้วราคาจะเท่าไหร่กันนี่

สุด ท้ายทำใจไม่ได้ในราคา จนมาวันนี้น้า bank09 ได้เอา filter IR แบบผ่าเองมาขายให้ในราคาไม่แพงมากรวมกับค่าผ่ากล้อง ประมาณ 1,100 บาท
    (ถูกกว่าฟิลเตอร์ IR แปะหน้าเลนส์เยอะเลย แถมไม่ต้องไปเลือกว่าจะใส่เลนส์ตัวไหน ฟิลเตอร์หน้าอะไรอีกต่างหาก แถมถูกกว่าของหนอนอีก)

แต่ที่ผมอยากจะแนะนำคือ ถ้าอยากผ่าจริงๆ D60 ผ่าแล้วเสียดายกล้องไปไหม แนะนำพวกรุ่นเก่าๆเช่น D70 D70s D50 D40 D40x ดีกว่าครับ
    ตัวผมเองเอา D50 มาผ่าครับ เสียตังค์ไปทั้งหมด 7,600 บาท (รวมกล้อง+ฟิลเตอร์ IR+ค่าผ่า)

สุดท้ายนี้ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพครับ อิอิ
    signally
    signally
    Rank: Photographer
    Rank: Photographer

ตั้งหัวข้อ by signally Fri Nov 13, 2009 3:13 pm

ขอบคุณครับ ที่ ลบความเห็น ออกไปครับ

ตั้งหัวข้อ by BanDitDotCom Fri Nov 13, 2009 11:19 pm

เห็นราคาแล้วหากล้องเก่าๆ ถูกๆ มาทำจะคุ้มกว่าซื้อฟิวเตอร์

เพราะถ้าเรื่องชองชัตเตอร์ แล้วก็ใช้เลนส์ได้หลายอย่างกว่าอีกอ่ะ ^^

ไว้รอมีทุนก่อนน่าสน ^^

ขอบคุณครับ

เวลาขณะนี้ Fri Apr 19, 2024 6:32 pm