Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ArmNo
ToNg-11
enyalius
7 posters

รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ

enyalius
    enyalius
    Rank : Amateur

รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ Empty รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ

ตั้งหัวข้อ by enyalius Sun Aug 23, 2009 2:37 am

อยากทราบว่าขาตั้งกล้องที่จะใช้กับ D60 จำเป็นต้องมีหัวบอลรึป่าว แล้วไอ้หัวบอลนี่มันเอาไว้ทำอะไรค่ะ ตอนใช้กล้อง compact ก็มีขาตั้งกล้องแต่เป็นแบบที่มีก้านเอาไว้ปรับอ่ะคะ แล้วอย่างนั้นใช้กับ D60 ได้รึป่าวค่ะ Smile
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ Empty Re: รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Sun Aug 23, 2009 4:22 pm

มีก็ดีไม่มีก็ได้ครับหัวบอล แต่ถ้ามีมันจะสะดวกกว่าครับ ^ ^
    enyalius
    enyalius

รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ Empty Re: รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ

ตั้งหัวข้อ by enyalius Mon Aug 24, 2009 1:04 am

มีก็ดีไม่มีก็ได้ครับหัวบอล แต่ถ้ามีมันจะสะดวกกว่าครับ ^ ^

แล้วมันมีหน้าที่ทำอะไรอ่ะคะ (มือใหม่มาก ๆ ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ Embarassed )
    ArmNo
    ArmNo
    Rank : Master
    Rank : Master

From : เชียงใหม่

ตั้งหัวข้อ by ArmNo Mon Aug 24, 2009 2:01 am

ตัวอย่างหัวบอล
    รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ Benro_ballhead_bh0

ตัวอย่างหัวแพน
    รบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องขาตั้งกล้องค่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ Slikballheadsh707e

เวลาเราจะใช้ขาตั้งกล้อง ก็ต้องถอด "เพลท" ก็คือแผ่นสี่เหลี่ยม ที่มีน็อตโผล่มาตรงกลางนั่นแหละครับ
    หมุนเพลทเข้ากับตัวกล้องของเราให้แน่น แล้วก็เอากล้องเราที่ติดเพลท มาล็อกกับฐานของมันอีกที

หัวบอลจะดูสะดวกกว่า เพราะคลายตัวล็อกตัวเดียว หมุนได้รอบทิศ

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกัน คิดว่าถ้าคุณไปเห็นของจริง ก็คงร้องอ๋อเองแหละ
    ไม่มีอะไรเข้าใจยากเลยครับ

Smile
    Wutzpins
    Wutzpins
    Rank: Photographer

From : Mae Fah Luang University

ตั้งหัวข้อ by Wutzpins Mon Aug 24, 2009 7:00 am

แล้วแต่คนใช่ถนัดนะครับ ผมว่าน่าจะเอาเรื่องนี่เป็นที่ตั้ง

แต่โดยการใช้งานหลักๆแล้ว กล้องถ่ายภาพนิ่งจะเหมาะกับหัวบอลมากกว่าเพราะสามารถปรับแก้มุมได้ง่ายและหลากหลายกว่า

โดยเฉพาะเวลาเส้นขอบฟ้าเิีอียงนี่หัวแพนกว่าจะแก้ได้นี่ใช้เวลาพอสมควรคับ
    lenuktle
    lenuktle
    Rank : VIP+
    Rank : VIP+

From : ฅนบางกะปิ

ตั้งหัวข้อ by lenuktle Mon Aug 24, 2009 9:32 am

แล้วแต่ความชอบครับ มีงบก็หัวบอลไปเลย
    pkmerseyside
    pkmerseyside

ตั้งหัวข้อ by pkmerseyside Mon Aug 24, 2009 10:58 am

สนับสนุน หัวบอล..คิคิ
    signally
    signally

ตั้งหัวข้อ by signally Mon Aug 24, 2009 12:17 pm

หัวบอลจะปรับง่ายกว่าไวกว่าหนะครับ
    ถ้าไม่เอาละเอียดมากๆ ผมว่าหัวบอลจะคล่องตัวกว่านะครับ

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 8:18 am