Mini DSLR Nikon Club | www.minikonian.com

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

it_eng
crono
Mr. Smooth
nine_ob
deepevil
9 posters

LCD เกิด Dead pix ครับ T-T

deepevil
    deepevil
    Rank: Photographer

LCD เกิด Dead pix ครับ T-T Empty LCD เกิด Dead pix ครับ T-T

ตั้งหัวข้อ by deepevil Tue Nov 11, 2008 1:12 am

เนื่องด้วยพอดีวันนี้ออกไปทำงานนอกสถานที่ก็เลยติดเจ้า D60 ตัวเก่งไปด้วย

แล้วงานดันเลยเถิดถึงตอนกลางคืน ช่วงว่างๆ ก็เลยเอากล้องมาถ่ายโน่นนี่นั่นเล่นแล้วก็เอามา preview ดู

บางรูปมันก็มืดๆ เป็นดำๆ !!!! โอ้แม่เจ้า จุดอะไรขาวๆ มันมาได้ไง ลองขยายรูป เลื่อนไปเลื่อนมา
    ไอ้จุดสว่างเจ้ากรรมก็ยังอยู่ที่เดิม

นี่มัน Dead Pix นี่หว่า มีจุดเดียวด้วย T-T
    นี่มันเกิดอะไรขึ้นกับผมเนี่ย

เดี๋ยวกลางแดดจอกระพริบ เดี๋ยวมดเข้า นี่มาเจอ Dead Pix ที่จอ LCD อีก

ใครพอจะทราบไหมครับ ว่า Nikon เค้าจะซ่อมให้เรารึป่าว หรือว่าจะต้องให้มันมีกี่จุดเค้าถึงจะรับเคลม T-T

พรุ่งนี้ว่าจะโทรไปถามทาง Nikon ดู

i'm in sad..d..d..d..d
    nine_ob
    nine_ob
    Rank : Moderator

From : SWU.

LCD เกิด Dead pix ครับ T-T Empty Re: LCD เกิด Dead pix ครับ T-T

ตั้งหัวข้อ by nine_ob Tue Nov 11, 2008 2:29 am

รู้สึกว่า 5 จุดนะคับ ยังงัย ลองโทรไปถามเค้าดู ก่อนดีกว่าคับ แฮะๆ

ส่วนเรี่อง จอกระพริบ นี่ ผมว่าปกติ อะ คับ เฮอๆ
    Mr. Smooth
    Mr. Smooth
    Rank : Master

From : ราชอาณาจักรไทย

LCD เกิด Dead pix ครับ T-T Empty Re: LCD เกิด Dead pix ครับ T-T

ตั้งหัวข้อ by Mr. Smooth Tue Nov 11, 2008 9:05 am

เคยได้ยินมาว่าการแก้ไข dead pixyl หรือ hot pixyl เนี่ย เค้าจะเฉลี่ยแสงของ pixyl บริเวณรอบๆ จุดที่เสียไป เพื่อให้จุดนั้นไม่เป็นจุดบอดอะไรประมาณนั้น

ยังไงรอกูรูท่านอื่นมาเพิ่มเติมล่ะกัน เป็นกำลังใจให้ครับ..สู้...สู้ Smile
    crono
    crono

From : กรุงเทพฯ

ตั้งหัวข้อ by crono Tue Nov 11, 2008 10:10 am

ลองปรึกษาที่ศูนย์เลยครับ
    it_eng
    it_eng

ตั้งหัวข้อ by it_eng Tue Nov 11, 2008 2:29 pm

เคลมเลยคับ...แล้วเรื่องราวเป็นยังไงต่อมาโพสบอกด้วยนะคับ...
    pixyl
    pixyl

From : ⓈⒽⒶⓇⒺ ⒽⓄⓊⓈⒺ

ตั้งหัวข้อ by pixyl Tue Nov 11, 2008 8:25 pm

ดีนะค่ะที่เป็นคนช่างสังเกต รู้เร็ว แก้เร็ว
    แต่เรื่องนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ รอผู้รู้เนอะ
    pencildandy
    pencildandy

ตั้งหัวข้อ by pencildandy Wed Nov 12, 2008 10:14 pm

เรื่อง LCD Dead pix จอทุกชนิดที่เกิดอาการนี้ถ้าน้อยกว่า 5 จุดถือว่าปรกติครับ
    แต่ถ้ามากกว่าก็เคลมได้ครับอยู่ในประกันก็ฟรีครับ
    ToNg-11
    ToNg-11
    Rank : VIP
    Rank : VIP

ตั้งหัวข้อ by ToNg-11 Wed Nov 12, 2008 10:16 pm

ถ้าอยู่ในประกัน 0ไม่มีปัญหาครับไป0เลยไม่เสียตังค์ เรื่อ จอดับๆติดๆเวลาเจอแสงไม่ต้องเคลียดครับ เป้นทุกเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไร ค่อยรอเฟิมแวร เอา ได้เรื่องยังไงบอกด้วยนะครับ อย่าเพิ่งเซงเจ้าD60หละครับ อิอิอิ
    bally
    bally

ตั้งหัวข้อ by bally Fri Nov 14, 2008 9:40 pm

โชคร้ายจังเลยครับ

ผมก็เพิ่งจะเอาโน๊ตบุ๊คไปซ่อม dead pixel เหมือนกัน จอใหม่แบบไม่มี dead ให้รำคาญลูกตานี่มันแจ่มจริงๆครับ
    deepevil
    deepevil

ตั้งหัวข้อ by deepevil Mon Dec 22, 2008 6:54 pm

ห่างหายไปนาน ลืมไปเลยครับ เข้ามาอีกทีเหลือบไปเห็นก็เลยตอบซะหน่อย

จากที่ไปถามข้อมูลจากพนักงานที่ศูนย์ Nikon มานะครับ Dead Pix เกิดได้จาก 2 สาเหตุ
    1. เกิดที่ CCD ถ้าเกิดที่ตัวนี้เข้าศูนย์ได้เลยครับ เคลมได้เลย ข้อสังเกตุก็คือจะติดจุด dead pix ที่รูปด้วยเวลาที่เอาลงคอมน่ะครับ
    2. เกิดที่ LCD ก็คือจอที่ใช้แสดงผลน่ะครับ ถ้าเป็นที่ส่วนนี้ทางศูนย์เค้าจะมีแผ่นกริดมาว่างเพื่อดูว่าเกิดที่พื้นที่ส่วนไหนของ LCD เช่นตรงกลางจอ หรือว่าตรงริมๆ มุมๆ ซึ่งพื้นที่แต่ละส่วนจะรับเคลมที่จำนวน dead pix ไม่เท่ากัน ถ้ากลางจอประมาณ 3 จุด ริมๆ ก็ประมาณ 5 จุด

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 1:13 am